เมื่อวันที่ ๑๖ มกราคม ๒๕๖๖ องค์การบริหารส่วนตำบลแม่ข้าวต้ม ได้จัดกิจกรรมการสร้างองค์กรแห่งการ เรียนรู้ผ่านการประชุมรับทราบนโยบายและชี้แจงแนวทางการปฏิบัติตนของพนักงานส่วนตำบล นายเจิดศักดิ์ สิงห์สุข ประธานการจัดกิจกรรม ได้มอบนโยบายในประเด็น ดังนี้
๑) การดำรงตนตามมาตรฐานทางจริยธรรม ซึ่งเป็นการขับเคลื่อนและดำเนินการตามนโยบายการบริหารงาน ทรัพยากรบุคคลของนายกองค์การบริหารส่วนตำบลแม่ข้าวต้ม ทั้งนี้ก็เพื่อส่งเสริมให้บุคลากรในสังกัดยึดมั่นในหลักคุณธรรม จริยธรรมในการปฏิบัติราชการ
๒) การจัดทำมาตรการส่งเสริมคุณธรรมและความโปร่งใสในหน่วยงาน
๓) การปรับปรุง/ทบทวนโครงการ/กิจกรรมตามแผนปฏิบัติการป้องกันการทุจริต
๔) การนำนโยบาย No Gift Policy ไปสู่การปฏิบัติ
๕) การประกาศใช้ข้อบังคับว่าด้วยจรรยาพนักงานองค์การบริหารส่วนตำบลแม่ข้าวต้ม พ.ศ. ๒๕๖๖
๖) การกำหนดมาตรการจัดการเรื่องราวร้องทุกข์/ร้องเรียน และการทุจริตประพฤติมิชอบ
๗) กำหนดกิจกรรมที่แสดงให้เห็นถึงการให้ความสำคัญกับการปรับปรุง พัฒนา และส่งเสริมองค์กรด้าน คุณธรรมและความโปร่งใส
ในการนี้ นายเจิดศักดิ์ สิงห์สุข รองนายกองค์การบริหารส่วนตำบลแม่ข้าวต้ม ระบุว่าการจัดกิจกรรมครั้งนี้ จะเป็นการเตรียมความพร้อมเพื่อยกระดับ/ปรับปรุงผลการประเมิน ITA ให้อยู่ในระดับที่ดีขึ้น อีกทั้งช่วยยกระดับการบริหาร จัดการในการปฏิบัติราชการให้มีคุณธรรมและความโปร่งใสต่อไป