องค์การบริหารส่วนตำบลแม่ข้าวต้ม จึงได้จัดกิจกรรมเคารพธงชาติ และร้องเพลงชาติไทย เนื่องในวันพระราชทานธงชาติไทย เพื่อเป็นการสร้างความภาคภูมิใจของคนในชาติ และเป็นการน้อมรำลึกในพระมหากรุณาธิคุณพระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัวที่ทรงพระราชทานธงไตรรงค์เป็นธงชาติไทย ในวันพฤหัสบดี ที่ 28 กันยายน 2566 ณ บริเวณหน้าเสาธง ด้านหน้าสำนักงานองค์การบริหารส่วนตำบลข้าวต้ม